Posts

LIKITAN ZUCIYA...

Image
LIKITAN ZUCIYA....  BABI NA FARKO Me yake damuna? Anya kuwa ina da imani irin wanda mutanen kwarai suke da shi? Wayannan sune tambayoyin da suke kai kawo a cikin zuciyata. A wasu lokutan idan na roki Allah ina jin nauyi, domin ina tsananin neman tallafinsa, alhalin ni kuma bana sadar da abubuwan da ya umarceni da in sadar, hakanan bana nesantar da dama daga cikin abubuwan da yace in nesanta da su... Kunyar da nake ji tana ƙaruwa idan Allah ya biya min buƙatuna, duk da cewar ni bana aikata abubuwa da dama da yake so kuma ya yarda dasu... Gashi inayin iyaƙar ƙoƙarina domin kaucewa abin da Allah mai girma da ɗaukaka ya haramta, amma wani lokacin sai son zuciya yayi rinjaye a kaina in keta alfarma da girman Allah, in gudu inda nake ganin babu mai ganina, in saɓawa Allah wanda shi yana ganina a kowane lokaci, a kowane yanayi a kuma ko ina... tabbas malamai sun yi gaskiya da sukace wanda yafi karfin zuciyarsa, yafi wanda yake iya rusa birni shi kaɗai jarumta.. .  Wai menene yake

AM I ALIVE?

I spotted a small bird, walking wearily. Concerned, I asked, ‘What happened, dear friend? Are you sick?’ The bird forced a feeble smile, one that seemed on the brink of death, and replied, ‘I am non-living things.’ I chuckled, but before I could speak, it continued, ‘Sometimes, I feel like a dying bird. I don’t know if I’m right or wrong. Life itself is a maze of confusion. If we’re here on earth to relish our existence, then I believe I am not alive. However, if we’re here to endure, suffer, and suffer some more, then I am alive. We only have one life, and it’s brimming with suffering. But no matter how dire the situation, I don’t want to die, for true death is even more dreadful than living.’                     Naseeb Auwal 

EYE OPENER... (SIWES)

Image
Alhamdulillah! I was not just introduced to the Center for Bioresources; I was introduced to a wonderland of science. It is a place where waste is utilized to produce valuable products, where the seemingly impossible becomes possible. This place is teeming with opportunities for those who are ready to embrace them. In this world of science, good researchers and hardworking scientists work diligently to harness the potential of bioresources, finding creative ways to transform waste into valuable materials. Through their efforts, they contribute to sustainable practices, resource conservation, and the development of eco-friendly alternatives. Being introduced into this realm of science is full of responsibilities, dedication of time and energy as well as money (transportation, especially for students like me), curiosity, and a willingness to push the boundaries of what is known. It offers the chance to make meaningful contributions and be part of groundbreaking advancements t

HAKA MISALINKI YAKE!

HAKA MISALINKI YAKE!!! Wata ɗaliba ce a wata makaranta, bayan sun kammala karatun zango sai aka tsara musu jarrabawa, amma abin mamaki sai ta ƙi rubuta komai a takardarta duk da tana ganin ƴan uwanta sun duƙufa suna ta rubutu... Bayan an karɓe takardunsu duka sai ɗalibai suke tattaunawa akan wannan jarrabawa, sai wannan ɗaliba tace ai ita babu abin da ta rubuta alhalin ta sani kuma tana sane, "AISHI ILMI BA A TAKARDA YAKE BA, A ƘWAƘWALWA YAKE..." a cewar wannan ɗaliba. Sauran ɗalibai suka ɗauka da wasa take, sai da jarrabawa ta fito sai suka ganta tana ta kuka. Wata ƙawarta ta zo kanta ta tsaya tace "KINGA ABIN DA MUKE JIYE MIKI KO? RUBUTUN DA ZA KAI A TAKARDAR JARRABAWA SHI NE YAKE NUNA CEWA TABBAS KAYI KARATU, KUMA AKWAI KARATUN A KWAKWALWARKA." Yar'uwa wannan shi ne misalin matan da suke shigar banza kuma suke fakewa da cewa IMANI A ZUCI YA KE. Wannan shi ne misalin matan da suke ƙin yin biyayya ga Allah a aikace suna da'awar ai imani a zuci ya ke. Wannan

JAN HANKALI GA ƊALIBAN KIMIYYA

Sai yanzu na gane... Na riski maganganun malamai da yawa da suke cewa "Qur'anin ba littafin kimiyya ba ne, littafin shari'a ne. Sai dai ana samun ilmin kimiyya a cikinsa a matsayin mu'ujiza..." A lokutan baya sai in rasa menene hikimar yin wannan togaciya cewa Qur'ani ba littafin kimiyya ba ne. Yanzu kam alhamdulillah na gano wasu daga cikin dalilan da yasa malamai suke wannan maganar. Ga kaɗan daga ciki. ★ Dalilin saukar da Qur'ani shi ne shari'a, don haka duk wani abu da za a samu a cikinsa koma bayan shari'a ne. Don haka, idan aka ɗauki ayar Qur'ani mizanin da za a fassarata da shi, shi ne mizanin mutanen da Qur'anin ya sauka a cikinsu (Sahabbai). Su kuwa Sahabbai ana samun bayanai akansu ne a cikin littafan sunnah ingantattu. To ashe idan muka samu aya magabata sun fassarata da wata ma'ana, to ɗaukar abin da suka fassarata da shi, shi ne dai-dai. Maganar wasunsu daga ɓangaren malamai ko masana kimiyya tana iya biyo baya mutuƙar bata

MUTUM DA HANKALI

Image
Mutane da Hankali 01 Da sunan Allah mai rahama mai jin ƙai. Tsira da amincin Allah su tabbata ga Shugaba, Ja gaba, tare Ahalinsa da Sahabbansa.  Hankali shi ne mafi girman abin da Allah ya bawa ɗan Adam, ba wai don bai bawa sauran halittu shi ba, sai don yanda ɗan Adam yake amfani da hankalin na sa ya sha bambam da yanda sauran halittu suke amfani da na su hankalin. Hakan kuma ya samo asali ne saboda shi tunanin ɗan Adam yana samun jagoranci ne daga shari'a wadda Allah ya aiko manzanni da ita, don haka sai ɗan Adam ya zamana yayi fintinkau a ɓangaren kowace ɗabi'a mutuƙar.  Wani zai ce ai tun kafin a saukar da Shari'a mutum ya ke da hankali, sai mu ce, Allah da ya halicci Annabi Adam, ya halicceshi ne akan fiɗira, kuma haka aka ɗorawa Annabi Adam nauyin ɗora ƴaƴansa akan wannan tafarki wanda aka ɗorashi a kai.  Allah Mai Girma da Ɗaukaka ya na cewa: كَانَ النَّاسُ أُمَّةً وَاحِدَةً فَبَعَثَ اللَّهُ النَّبِيِّينَ مُبَشِّرِينَ وَمُنذِرِينَ وَأَنزَلَ مَعَهُمُ الْكِ

ƘARYA

Image
ƘARYA. DA SUNAN ALLAH MAI RAHAMA MAI JIN ƘAI, TSIRA DA AMINCIN ALLAH SU TABBATA GA ANNABIN RAHAMA SHUGABA JA GABA DA AHALINSA TARE DA SAHABBANSA DA WAYANDA SUKA BIYO BAYANSU DA KYAUTATAWA. NA SHAIDA BABU ABIN BAUTAWA DA GASKIYA SAI ALLAH KUMA ANNABI MUHAMMAD BAWANSA MANZONSA NE.  HAKIKA MAFI GASKIYAR ZANCE SHINE LITTAFIN ALLAH, KUMA MAFI ALHERIN SHIRIYA ITACE SHIRIYAR ANNABI MUHAMMAD (S.A.W), MAFI SHARRIN AL'AMURA KUWA SUNE WAYANDA AKA FARAR, KUMA DUKKANIN FARARREN ABU BIDI'A NE, KUMA DUKKANIN BIDI'A ƁATA CE. BAYAN HAKA, WANNAN WANI TAƘAITACCEN RUBUTU NE DA NAKE SO IN BIJIROWA YAN UWA SHI DON TUNATARWA DA KUMA FAƊAKARWA AKAN WANI MUHIMMIN ABU MAI GIRMA WANDA SABO DA SHI YA SANYA DA YAWANMU MUN DAINA GANIN GIRMANSA. BA WANI ABU BANE WANNAN FACE ƘARYA.  INA ROƘON ALLAH DA YA SANYA WANNAN AIKI YA ZAMO DON SHI AKAYI, YA KUMA KARƁI AIKIN, HAƘIƘA SHI MAI IKO NE MAI KUMA KARAMCHI NE. ƘARYA Ƙarya dai sananniyar aba ce, domin kuwa koda yaushe tana kaikawo a cikin mutane,